Thursday, February 22, 2024
Home NATIONAL NEWS ਜਹਾਜ਼ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, 16 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਮਨੁੱਖੀ...

ਜਹਾਜ਼ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, 16 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਮਨੁੱਖੀ ਮਾਸ ਖਾਣਾ ਪਿਆ: ਫਿਲਮ “ਸੌਸਾਇਟੀ ਆਫ ਦ ਸਨੋ” ਵਿੱਚ ਦੇਖੋ ਕਹਾਣੀ

SOCIETY OF THE SNOW ਜਹਾਜ਼ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 16 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਮਨੁੱਖੀ ਮਾਸ ਖਾਣਾ ਪਿਆ।
12 ਅਕਤੂਬਰ, 1972 ਨੂੰ, ਉਰੂਗੁਏਨ ਏਅਰ ਫੋਰਸ ਫਲਾਈਟ 571 ਨੇ ਮੋਂਟੇਵੀਡੀਓ, ਉਰੂਗਵੇ ਤੋਂ ਉਡਾਣ ਭਰੀ। ਫਲਾਈਟ ‘ਚ 45 ਲੋਕ ਸਵਾਰ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ 40 ਯਾਤਰੀ ਅਤੇ 5 ਕਰੂ ਮੈਂਬਰ ਸਨ। ਇਹ ਜਹਾਜ਼ ਐਂਡੀਜ਼ ਪਹਾੜਾਂ ਵਿੱਚ ਕ੍ਰੈਸ਼ ਹੋ ਗਿਆ।

ਨੈੱਟਫਲਿਕਸ ਮੂਵੀ ਸੋਸਾਇਟੀ ਆਫ਼ ਦ ਸਨੋ
ਨੈੱਟਫਲਿਕਸ ਫਿਲਮ “ਸੋਸਾਇਟੀ ਆਫ ਦਿ ਸਨੋ” ਇੱਕ ਸੱਚੀ ਘਟਨਾ ‘ਤੇ ਆਧਾਰਿਤ ਹੈ। ਉਰੂਗੁਆਈ ਰਗਬੀ ਟੀਮ ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਅਤੇ ਸਮਰਥਕ ਐਂਡੀਜ਼ ਪਹਾੜਾਂ ਵਿੱਚ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਬਚੇ ਰਹੇ। 4 ਜਨਵਰੀ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਇਸ ਕਹਾਣੀ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਫਿਲਮ ਰਿਲੀਜ਼ ਹੋਈ। ਇਹ ਫਿਲਮ ਉਰੂਗੁਏ ਦੇ ਪੱਤਰਕਾਰ ਪਾਬਲੋ ਵਿਰਸੀ ਦੀ ਇਸੇ ਨਾਮ ਦੀ ਕਿਤਾਬ ‘ਤੇ ਆਧਾਰਿਤ ਹੈ।

ਵਿਰਸੀ ਨੇ ਬਚੇ ਹੋਏ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਡਾ. ਰੌਬਰਟੋ ਕੈਨੇਸਾ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਇਸ ਘਟਨਾ ਬਾਰੇ ਲਿਖਿਆ। “ਮੈਨੂੰ ਬਚਣਾ ਪਿਆ: ਐਂਡੀਜ਼ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਜਹਾਜ਼ ਕਰੈਸ਼ ਨੇ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਮੇਰੀ ਕਾਲ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕੀਤਾ” ਕਿਤਾਬ ਦਾ ਨਾਮ ਹੈ। ਇਸ ਘਟਨਾ ਦੀ ਅਸਲ ਕਹਾਣੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ।

ਜਹਾਜ਼ ਹਾਦਸੇ ‘ਤੇ ਆਧਾਰਿਤ “ਬਰਫ਼ ਦੀ ਸਮਾਜ”
12 ਅਕਤੂਬਰ, 1972 ਨੂੰ, ਉਰੂਗੁਏਨ ਏਅਰ ਫੋਰਸ ਫਲਾਈਟ 571 ਨੇ ਮੋਂਟੇਵੀਡੀਓ, ਉਰੂਗਵੇ ਤੋਂ ਉਡਾਣ ਭਰੀ। ਫਲਾਈਟ ‘ਚ 45 ਲੋਕ ਸਵਾਰ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ 40 ਯਾਤਰੀ ਅਤੇ 5 ਕਰੂ ਮੈਂਬਰ ਸਨ। ਓਲਡ ਕ੍ਰਿਸਚੀਅਨਜ਼ ਕਲੱਬ ਰਗਬੀ ਟੀਮ ਦੇ ਖਿਡਾਰੀ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਾਥੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਸੈਂਟੀਆਗੋ, ਚਿਲੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨੀ ਮੈਚ ਦੇਖਣ ਲਈ ਯਾਤਰਾ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਖਰਾਬ ਮੌਸਮ ਕਾਰਨ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ ਰਾਤੋ ਰਾਤ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਦੇ ਮੇਂਡੋਜ਼ਾ ‘ਚ ਲੈਂਡ ਕਰਨਾ ਪਿਆ। ਅਗਲੇ ਦਿਨ, ਜਹਾਜ਼ ਬਰਫੀਲੇ ਐਂਡੀਜ਼ ਦੇ ਉੱਪਰੋਂ ਲੰਘ ਗਿਆ। ਲਗਭਗ ਇੱਕ ਘੰਟੇ ਦੀ ਉਡਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਪਾਇਲਟ ਨੇ ਸੋਚਿਆ ਕਿ ਉਹ ਮੰਜ਼ਿਲ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਏ ਹਨ। ਉਸ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਗਲਤ ਸੀ, ਇਸ ਲਈ ਪਾਇਲਟ ਨੇ ਏਅਰ ਟ੍ਰੈਫਿਕ ਕੰਟਰੋਲਰ ਤੋਂ ਇਜਾਜ਼ਤ ਲੈ ਕੇ ਹੇਠਾਂ ਉਤਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਸਿੱਧੇ ਐਂਡੀਜ਼ ਵਿੱਚ, ਹੇਠਾਂ ਨੂੰ ਛੂਹਣ ‘ਤੇ ਜਹਾਜ਼ ਦੋ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਟੁੱਟ ਗਿਆ।

ਕੈਨੇਸਾ ਨੇ ਲਿਖਿਆ, “ਸਾਨੂੰ ਤੂਫਾਨ ਵਾਂਗ ਉਛਾਲਿਆ ਗਿਆ ਸੀ।” ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਜਹਾਜ਼ ਟਕਰਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਬੋਲ਼ੇ ਧਮਾਕਿਆਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਪਹਾੜ ਦੇ ਪਾਸੇ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਖਿਸਕ ਗਿਆ, ਮੈਂ ਹੈਰਾਨ ਰਹਿ ਗਿਆ ਅਤੇ ਚੱਕਰ ਆ ਗਿਆ। ਮੈਨੂੰ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਜਦੋਂ ਸਾਡਾ ਜਹਾਜ਼ ਐਂਡੀਜ਼ ਵਿੱਚ ਕ੍ਰੈਸ਼ ਹੋ ਗਿਆ ਤਾਂ ਮੈਂ ਮਰਨ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ… ਮੈਂ ਆਪਣਾ ਸਿਰ ਝੁਕਾਇਆ, ਅੰਤਮ ਭੁਲੇਖੇ ਵਿੱਚ ਧੱਕਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਾਂ।’

ਬਚਣ ਲਈ ਸੰਘਰਸ਼ ਨੂੰ ਬਰਫ਼ ਦੀ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ
ਜਹਾਜ਼ ‘ਚ ਸਵਾਰ 45 ਲੋਕਾਂ ‘ਚੋਂ 12 ਦੀ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਹੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਪਹਿਲੀ ਰਾਤ ਪੰਜ ਹੋਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਲਗਭਗ ਇੱਕ ਹਫ਼ਤੇ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਹੋਰ ਔਰਤ ਦੀ ਵੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। 27 ਲੋਕ ਅਜੇ ਵੀ ਜ਼ਿੰਦਾ ਹਨ। ਬਚੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਬਰਫ਼ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਬਾਕੀ ਦੇ ਜਹਾਜ਼ ਅਤੇ ਸੂਟਕੇਸ ਦੀ ਕੰਧ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਬਚਿਆ ਹੋਇਆ ਭੋਜਨ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਵੰਡ ਦਿੱਤਾ, ਪਰ ਇਹ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਹਫ਼ਤਾ ਚੱਲਿਆ।

ਲਾਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਖਾਣਾ
ਕੁਝ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੇ ਸਮਾਨ ਦੇ ਟੁਕੜਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਚਮੜਾ ਖਾਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ। ਜਦੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਭੁੱਖ ਲੱਗ ਗਈ, ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕੁਝ ਨਾ ਸੋਚਣਯੋਗ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ: ਇੱਕ ਮੁਰਦਾ ਸਰੀਰ ਦਾ ਮਾਸ ਖਾਓ ਕੈਨੇਸਾ ਨੇ ਲਿਖਿਆ, “ਸਾਡੇ ਵਿੱਚੋਂ ਚਾਰ, ਇੱਕ ਰੇਜ਼ਰ ਬਲੇਡ ਜਾਂ ਹੱਥ ਵਿੱਚ ਕੱਚ ਦਾ ਇੱਕ ਟੁਕੜਾ ਲੈ ਕੇ, ਧਿਆਨ ਨਾਲ ਸਰੀਰ ਤੋਂ ਕੱਪੜੇ ਕੱਟਦੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਚਿਹਰੇ “ਅਸੀਂ ਦੇਖਣਾ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ ਸੀ।” ਅਸੀਂ ਸ਼ੀਟ ਮੈਟਲ ਦੇ ਟੁਕੜੇ ‘ਤੇ ਜੰਮੇ ਹੋਏ ਮੀਟ ਦੀਆਂ ਪਤਲੀਆਂ ਪੱਟੀਆਂ ਰੱਖਾਂਗੇ। “ਸਾਡੇ ਵਿੱਚੋਂ ਹਰ ਇੱਕ ਨੇ ਆਪਣਾ ਟੁਕੜਾ ਖਾਧਾ ਜਦੋਂ ਉਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਸੀ,” ਉਸਨੇ ਲਿਖਿਆ।

ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਦਸ ਦਿਨ ਬਾਅਦ ਸਥਿਤੀ ਹੋਰ ਵੀ ਵਿਗੜ ਗਈ। ਬਚੇ ਹੋਏ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਜਹਾਜ਼ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਛੋਟਾ ਟਰਾਂਜ਼ਿਸਟਰ ਰੇਡੀਓ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਕਾਮਯਾਬ ਰਹੇ, ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸੋਚਿਆ ਕਿ ਖੋਜ ਮੁਹਿੰਮ ਖਤਮ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸੋਚਿਆ ਕਿ ਉਹ ਸਾਰੇ ਮਰ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।

8 ਹੋਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ
29 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ, ਲਗਾਤਾਰ ਦੋ ਬਰਫੀਲੇ ਤੂਫਾਨ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਖੋਖਲੇ ਨਾਲ ਟਕਰਾ ਗਏ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਅੱਠ ਹੋਰ ਲੋਕ ਮਾਰੇ ਗਏ ਅਤੇ ਹੋਰ ਤਿੰਨ ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਅੰਦਰ ਫਸ ਗਏ। ਇਹ ਇੱਕ ਹੋਰ ਆਫ਼ਤ ਸੀ ਬਰਫ਼ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੇ ਮਦਦ ਲਈ ਕਿਹਾ. ਅਗਲਾ ਹਫ਼ਤਾ ਸਿਖਲਾਈ, ਮੌਸਮ ਦੇ ਸੁਧਰਨ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸਿਲਾਈ ਕੁਸ਼ਨਾਂ ਤੋਂ ਸਲੀਪਿੰਗ ਬੈਗ ਬਣਾਉਣ ਵਿਚ ਬਿਤਾਇਆ ਗਿਆ।

61ਵੇਂ ਦਿਨ, ਕੈਨੇਸਾ ਅਤੇ ਦੋ ਹੋਰਾਂ ਨੇ 13 ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਪਿੱਛੇ ਛੱਡਦੇ ਹੋਏ, ਜਹਾਜ਼ ਦੀ ਹਲ ਛੱਡ ਦਿੱਤੀ। ਮਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਪਾਇਲਟ ਨੇ ਬਚੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਐਂਡੀਜ਼ ਦੇ ਪੱਛਮ ਵੱਲ ਚਿਲੀ ਦੇ ਨੇੜੇ ਸਨ।

ਅੰਤ ਵਿੱਚ, ਫਿਲਮ ਸੋਸਾਇਟੀ ਆਫ ਦ ਸਨੋ ਵਿੱਚ ਛੱਡੇ ਗਏ 16 ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਦੇਖੋ।
10 ਦਿਨਾਂ ਦੀ ਕਠਿਨ ਯਾਤਰਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਦੋਵੇਂ ਆਦਮੀ ਨਦੀ ਦੇ ਉਲਟ ਕੰਢੇ ‘ਤੇ ਇਕ ਡੇਰੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚੇ। ਉੱਥੇ ਉਸ ਦੀ ਮੁਲਾਕਾਤ ਸਰਜੀਓ ਕੈਟਲਨ ਨਾਂ ਦੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨਾਲ ਹੋਈ। ਅਗਲੇ ਦਿਨ, ਕੈਟਲਨ ਨੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬਚੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬਚਾਇਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਫੌਜ 22 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਹਾਦਸੇ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚੀ ਸੀ ਪਰ ਖਰਾਬ ਮੌਸਮ ਕਾਰਨ ਸਿਰਫ 6 ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹੀ ਏਅਰਲਿਫਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਿਆ ਸੀ। ਬਾਕੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 72ਵੇਂ ਦਿਨ ਏਅਰਲਿਫਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਕੈਨੇਸਾ ਨੇ ਲਿਖਿਆ, “ਮੇਰੀ ਮਾਂ ਲਈ ਇਹ ਤੱਥ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਜਿਉਂਦੇ ਰਹਿਣ ਲਈ ਆਪਣੇ ਮੁਰਦਿਆਂ ਨੂੰ ਖਾਣਾ ਪਿਆ, ਇਹ ਅਪ੍ਰਸੰਗਿਕ ਸੀ।” ਅਸੀਂ ਬਚਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਛੱਡੀ ਅਤੇ ਘਰ ਦਾ ਰਸਤਾ ਲੱਭਣਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸੀ। ਤੁਸੀਂ ਮਰਨ ਲਈ ਬਹੁਤ ਛੋਟੇ ਸੀ। ਕੈਨੇਸਾ ਨੇ ਲਿਖਿਆ, “ਅਜੇ ਵੀ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਬਾਕੀ ਹੈ।http://PUNJABDIAL.IN

RELATED ARTICLES

ਅਨੁਸ਼ਕਾ ਸ਼ਰਮਾ, ਵਿਰਾਟ ਕੋਹਲੀ ਬੇਬੀ ਅਕਾਏ ਦੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਬਣ ਗਏ ਹਨ

ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕਟਰ ਵਿਰਾਟ ਕੋਹਲੀ ਅਤੇ ਪਤਨੀ ਅਤੇ ਅਦਾਕਾਰਾ ਅਨੁਸ਼ਕਾ ਸ਼ਰਮਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਦੂਜੇ ਬੱਚੇ, ਬੇਬੀ ਬੇਟੇ ਦੇ ਆਉਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ। ਸੋਸ਼ਲ...

ਆਯੂਰਵੈਦਿਕ ਔਸ਼ਧੀ ਹੈ ਇਹ ਰੁੱਖ! ਹਰ ਹਿੱਸੇ ਦੇ ਹਨ ਆਪਣੇ ਲਾਭ

HEALTH TIPS ਸਾਡੇ ਚੌਗਿਰਦੇ ਵਿਚ ਵੰਨ-ਸੁਵੰਨੇ ਰੁੱਖ ਬੂਟੇ ਹਨ। ਕੁਦਰਤ ਦੀਆਂ ਹੋਰਨਾਂ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਨਿਆਮਤਾਂ ਵਾਂਗ ਰੁੱਖ ਵੀ ਸਾਨੂੰ ਕਈ...

Mukesh Kumar ਤੀਜੇ ਟੈਸਟ ਦੀ ਪਲੇਇੰਗ XI ‘ਚ ਨਹੀਂ ਬਣਾ ਸਕੇ ਜਗ੍ਹਾ, BCCI ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਵੱਡਾ ਅਪਡੇਟ, ਹੁਣ ਇਸ ਟੀਮ ਦੇ ਨਾਲ ਖੇਡਦੇ ਹੋਏ...

Ind Vs Eng ਭਾਰਤ ਤੇ ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਿਚਾਲੇ ਪੰਜ ਮੈਚਾਂ ਦੀ ਟੈਸਟ ਸੀਰੀਜ਼ ਦਾ ਤੀਜਾ ਮੈਚ ਅੱਜ ਤੋਂ ਰਾਜਕੋਟ ‘ਚ...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

ਅਨੁਸ਼ਕਾ ਸ਼ਰਮਾ, ਵਿਰਾਟ ਕੋਹਲੀ ਬੇਬੀ ਅਕਾਏ ਦੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਬਣ ਗਏ ਹਨ

ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕਟਰ ਵਿਰਾਟ ਕੋਹਲੀ ਅਤੇ ਪਤਨੀ ਅਤੇ ਅਦਾਕਾਰਾ ਅਨੁਸ਼ਕਾ ਸ਼ਰਮਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਦੂਜੇ ਬੱਚੇ, ਬੇਬੀ ਬੇਟੇ ਦੇ ਆਉਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ। ਸੋਸ਼ਲ...

ਡਿਪ੍ਰੈਸ਼ਨ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰ ਨਸ਼ੇ ਦੀ ਲਤ ਛੁਡਵਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਇਹ ਮਸ਼ਰੂਮ, ਇਸ ਦੇ ਸੇਵਨ ਨਾਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜਾਦੂਈ ਫ਼ਾਇਦੇ

ਸਾਡੀ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਮਸ਼ਰੂਮ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁੱਝ ਕਿਸਮਾਂ ਨੂੰ ਅਸੀਂ ਖਾ ਸਕਦੇ ਹਾਂ...

ਆਯੂਰਵੈਦਿਕ ਔਸ਼ਧੀ ਹੈ ਇਹ ਰੁੱਖ! ਹਰ ਹਿੱਸੇ ਦੇ ਹਨ ਆਪਣੇ ਲਾਭ

HEALTH TIPS ਸਾਡੇ ਚੌਗਿਰਦੇ ਵਿਚ ਵੰਨ-ਸੁਵੰਨੇ ਰੁੱਖ ਬੂਟੇ ਹਨ। ਕੁਦਰਤ ਦੀਆਂ ਹੋਰਨਾਂ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਨਿਆਮਤਾਂ ਵਾਂਗ ਰੁੱਖ ਵੀ ਸਾਨੂੰ ਕਈ...

Mukesh Kumar ਤੀਜੇ ਟੈਸਟ ਦੀ ਪਲੇਇੰਗ XI ‘ਚ ਨਹੀਂ ਬਣਾ ਸਕੇ ਜਗ੍ਹਾ, BCCI ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਵੱਡਾ ਅਪਡੇਟ, ਹੁਣ ਇਸ ਟੀਮ ਦੇ ਨਾਲ ਖੇਡਦੇ ਹੋਏ...

Ind Vs Eng ਭਾਰਤ ਤੇ ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਿਚਾਲੇ ਪੰਜ ਮੈਚਾਂ ਦੀ ਟੈਸਟ ਸੀਰੀਜ਼ ਦਾ ਤੀਜਾ ਮੈਚ ਅੱਜ ਤੋਂ ਰਾਜਕੋਟ ‘ਚ...

Recent Comments