Sunday, May 19, 2024
Home Uncategorized LATEST UPDATES Mutual fund ਸਕੀਮ 'ਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਪੰਜ ਗੱਲਾਂ ਜਾਣ ਲਾਓ,...

Mutual fund ਸਕੀਮ ‘ਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਪੰਜ ਗੱਲਾਂ ਜਾਣ ਲਾਓ, ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਨੁਕਸਾਨ

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ Mutual Fund ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਨਿਵੇਸ਼ ਬਾਰੇ ਸਪਸ਼ਟਤਾ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਨਿਵੇਸ਼ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਕੀ ਹੈ, ਕਿੰਨੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਅਤੇ ਕਿੰਨਾ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨਾ ਹੈ।

ਮਿਉਚੁਅਲ ਫੰਡ ਛੋਟੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਦਾ ਇੱਕ ਚੰਗਾ ਮਾਧਿਅਮ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਮਾਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸ ‘ਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧੀ ਹੈ। ਅੱਜ ਕਰੋੜਾਂ ਨਿਵੇਸ਼ਕ SIP ਰਾਹੀਂ ਮਿਉਚੁਅਲ ਫੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਮਿਉਚੁਅਲ ਫੰਡ ਸਕੀਮਾਂ ਵਿੱਚ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਰਿਟਰਨ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਸਾਰੀਆਂ ਮਿਉਚੁਅਲ ਫੰਡ ਸਕੀਮਾਂ ਵਧੀਆ ਰਿਟਰਨ ਦੇ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਕਈਆਂ ਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਵੀ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਕਿਸੇ ਵੀ ਮਿਉਚੁਅਲ ਫੰਡ ਸਕੀਮ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੁਝ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਜਾਣਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਤੁਸੀਂ ਸਹੀ ਫੰਡ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰ ਸਕੋਗੇ। ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਨਿਵੇਸ਼ ‘ਤੇ ਬਿਹਤਰ ਰਿਟਰਨ ਵੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਵੋਗੇ।

ਕਿਸੇ ਵੀ ਮਿਊਚਲ ਫੰਡ ਸਕੀਮ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਜਾਣੋ ਕਿ ਇਹ ਕਿਹੜਾ ਫੰਡ ਹੈ? ਮਿਉਚੁਅਲ ਫੰਡ ਸਕੀਮਾਂ ਲਾਰਜ ਕੈਪ, ਮਿਡ ਕੈਪ ਜਾਂ ਸਮਾਲ ਕੈਪ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਪਤਾ ਲਗਾਓ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਪੈਸਾ ਕਿਸ ਸਟਾਕ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਮਿਡ-ਕੈਪ ਅਤੇ ਸਮਾਲ-ਕੈਪ ‘ਚ ਪੈਸਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋਖਮ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਆਪਣੀ ਜੋਖਮ ਦੀ ਭੁੱਖ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਸਕੀਮ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰੋ। ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਫੰਡ ਮੈਨੇਜਰ ਘੱਟ-ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਯੰਤਰਾਂ ਨੂੰ ਸਕੀਮ ਦੇ ਪੈਸੇ ਦੀ ਵੰਡ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਹਰ ਮਿਉਚਲ ਫੰਡ ਦਾ ਪਿਛਲਾ ਰਿਕਾਰਡ ਜ਼ਰੂਰ ਵੇਖੋ

ਮਿਡਕੈਪ, ਲਾਰਜ-ਕੈਪ, ਕਰਜ਼ੇ ਜਾਂ ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ ਵਰਗੇ ਆਪਣੀ ਪਸੰਦ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਿੱਚੋਂ ਚਾਰ ਜਾਂ ਪੰਜ ਫੰਡ ਚੁਣੋ ਅਤੇ ਫਿਰ ਫੰਡਾਂ ਦੇ ਖਰਚੇ ਅਨੁਪਾਤ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਕਰੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਫੰਡ ਕਢਵਾਉਂਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਫੰਡ ਹਾਊਸ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ ਵਾਰ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਦੇ ਸਮੇਂ ਕਿੰਨਾ ਕਮਿਸ਼ਨ ਲੈਂਦਾ ਹੈ। ਕਿਸੇ ਵੀ ਮਿਉਚੁਅਲ ਫੰਡ ਦੀ ਪਿਛਲੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਕੋਈ ਗਾਰੰਟੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਫੰਡ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਵਧੀਆ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰੇਗਾ। ਫੰਡ ਦੇ ਟਰੈਕ ਰਿਕਾਰਡ ਨੂੰ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ, ਤੁਸੀਂ ਨਿਸ਼ਚਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਦੇ ਰਿਕਾਰਡ ਦੀ ਹੋਰ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਨਾਲ ਤੁਲਨਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਜੇਕਰ ਇੱਕ ਫੰਡ ਜਿਸ ਨੇ ਸੂਚਕਾਂਕ ਸਾਲ-ਦਰ-ਤਾਰੀਕ ਨੂੰ ਪਛਾੜਿਆ ਹੈ, ਇੱਕ ਬਿਹਤਰ ਬਾਜ਼ੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਇੱਕ ਅਨੁਭਵ ਫੰਡ ਮੈਨੇਜਰ ਚੁਣੋ

ਫੰਡ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰਨ ਦੇ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਇਹ ਜਾਣਨਾ ਹੈ ਕਿ ਫੰਡ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਕੌਣ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਨਿਵੇਸ਼ਕ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਫੰਡਾਂ ‘ਤੇ ਸੱਟਾ ਲਗਾਉਂਦੇ ਹਨ ਜੋ ਫੰਡ ਪ੍ਰਬੰਧਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਬੰਧਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਮਾਰਕੀਟ ਦੇ ਉਤਰਾਅ-ਚੜ੍ਹਾਅ ਦੌਰਾਨ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਦੇ ਪੈਸੇ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਗਤਾ ਦਿਖਾਈ ਹੈ ਅਤੇ ਗੜਬੜ ਵਾਲੇ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਦੌਰਾਨ ਵੀ ਅਨੁਸ਼ਾਸਨ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਸਰਗਰਮੀ ਨਾਲ ਪ੍ਰਬੰਧਿਤ ਫੰਡਾਂ ਲਈ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਫੰਡ ਦੀ ਸਮੀਖਿਆ ਕਰੋ 

ਇੱਕ ਨਿਵੇਸ਼ਕ ਵਜੋਂ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵਿੱਤੀ ਟੀਚਿਆਂ ਬਾਰੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਹਮੇਸ਼ਾ ਇੱਕ ਫੰਡ ਚੁਣਨ ਬਾਰੇ ਸੋਚੋ ਜੋ ਤੁਹਾਡੇ ਟੀਚਿਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਡੀ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਜੇਕਰ ਪੈਸਾ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨਾ ਹੈ ਤਾਂ ਕਰਜ਼ਾ ਫੰਡ ਨਿਵੇਸ਼ ਤੋਂ ਬਚਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਥੋੜ੍ਹੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ, ਮੰਨ ਲਓ ਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਗਲੇ ਤਿੰਨ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ, ਤਾਂ ਇਕੁਇਟੀ ਫੰਡ ਲੈਣ ਦਾ ਕੋਈ ਮਤਲਬ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਬਹੁਤ ਜੋਖਮ ਭਰਿਆ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਕੇ ਫੰਡ ਬਣਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ SIP ਰਾਹੀਂ ਇਕੁਇਟੀ ਫੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।http://PUNJABDIAL.IN

RELATED ARTICLES

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ‘ਚ ਫੜ੍ਹੀ ਗਈ 20 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੀ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸ਼ਰਾਬ, ਐਕਸਾਈਜ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਗੋਦਾਮ ਤੇ ਕੀਤੀ ਰੇਡ, 792 ਬੋਤਲਾਂ ਬਰਾਮਦ

ਆਬਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੇ ਇੱਕ ਗੋਦਾਮ ਵਿੱਚੋਂ 792 ਬੋਤਲਾਂ ਨਾਜਾਇਜ਼ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸ਼ਰਾਬ ਬਰਾਮਦ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਅਨੁਮਾਨ ਅਨੁਸਾਰ ਇਸ ਦੀ...

ਅੱਗ ਵਰ੍ਹਾਊ ਗਰਮੀ ਦੌਰਾਨ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਕੂਲਾਂ ”ਚ ਛੁੱਟੀਆਂ ਦਾ ਐਲਾਨ , ਜਾਣੋ ਕਦੋਂ ਤੱਕ ਬੰਦ ਰਹਿਣਗੇ ਸਕੂਲ

ਕਹਿਰ ਢਾਹ ਰਹੀ ਗਰਮੀ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਸਕੂਲਾਂ (Summer Vacation) ਵਿਚ ਛੁੱਟੀਆਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵੱਡੀ ਖਬਰ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ। ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਪੰਜਾਬ...

LIC ਨੂੰ ਸੇਬੀ ਨੇ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਦਿੱਤੀ ਤਿਨ ਸਾਲ ਦੀ ਮੋਹਲਤ, ਜਾਣੋ ਫਿਲਹਾਲ ਕੰਪਨੀ ‘ਚ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ

14 ਮਈ, 2024 ਨੂੰ ਇੱਕ ਪੱਤਰ ਰਾਹੀਂ, ਸੇਬੀ ਨੇ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਜਨਤਕ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਜੀਵਨ ਬੀਮਾ ਨਿਗਮ ਨੂੰ ਤਿੰਨ...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

ਅਬੋਹਰ ਤੋਂ ਬੇਸਹਾਰਾ ਜਾਨਵਰਾਂ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰੀ ਗਊਸ਼ਾਲਾ ਭੇਜਿਆ

ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਵੱਲੋਂ ਅਬੋਹਰ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਘੁੰਮ ਰਹੇ ਬੇਸਹਾਰਾ ਜਾਨਵਰਾਂ ਨੂੰ ਅੱਜ ਫਾਜ਼ਿਲਕਾ ਦੇ ਪਿੰਡ ਸਲੇਮ ਸ਼ਾਹ ਵਿਖੇ ਬਣੀ ਸਰਕਾਰੀ ਗਊਸ਼ਾਲਾ ਕੈਟਲ...

ਪੰਜਾਬੀ ਫ਼ਿਲਮ ਇੰਡਸਟਰੀ ਦੇ ਨਾਮੀ ਅਦਾਕਾਰ ਦੇ ਘਰ ਲੱਗੀ ਭਿਆਨਕ ਅੱਗ

ਇਸ ਵੇਲੇ ਦੀ ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ ਮਨੋਰੰਜਨ ਜਗਤ ਤੋਂ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਹੀ ਹੈ। ਜੀ ਹਾਂ, ਪੰਜਾਬੀ ਫ਼ਿਲਮ ਇੰਡਸਟਰੀ ਦੇ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਅਦਾਕਾਰ ਕੰਵਲਜੀਤ ਸਿੰਘ...

ਕੌਣ ਸੀ ਉਹ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਜਿਸਨੇ ਭਾਰਤ ‘ਚ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਚਲਾਇਆ ਸੀ ਰੁਪਿਆ, ਪੜ੍ਹੋ ਪੂਰੀ ਕਹਾਣੀ

ਰੁਪਿਆ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਰਕਾਰੀ ਕਰੰਸੀ ਹੈ ਪਰ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਦੇ ਹੋ। ਆਓ ਸਮਝੀਏ ਕਿ ਰੁਪਿਆ ਕਦੋਂ ਅਤੇ ਕਿੱਥੋਂ...

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ‘ਚ ਫੜ੍ਹੀ ਗਈ 20 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੀ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸ਼ਰਾਬ, ਐਕਸਾਈਜ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਗੋਦਾਮ ਤੇ ਕੀਤੀ ਰੇਡ, 792 ਬੋਤਲਾਂ ਬਰਾਮਦ

ਆਬਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੇ ਇੱਕ ਗੋਦਾਮ ਵਿੱਚੋਂ 792 ਬੋਤਲਾਂ ਨਾਜਾਇਜ਼ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸ਼ਰਾਬ ਬਰਾਮਦ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਅਨੁਮਾਨ ਅਨੁਸਾਰ ਇਸ ਦੀ...

Recent Comments